Điều kiện để công chức được cử đi đào tạo sau đại học

08/08/2016 14:15

Điều kiện để công chức được cử đi đào tạo sau đại học.

Chào Văn phòng luật sư Lê Hùng , tôi muốn nhờ quý công ty tư vấn giúp vấn đề về sau. Tôi là công chức nhà nước, tôi đã tốt nghiệp đại học và đã làm việc ở cơ quan được 7 năm. Hiện giờ tôi muốn xin cơ quan cử tôi đi học có được không? Tôi muốn hỏi có quy định chung nào của luật về điều kiện để công chức được cử đi học không? Nếu tôi được cử đi học thì tôi có được hưởng lương như bình thường không? Tôi xin cảm ơn!

Người gửi: Lê Văn Hạnh (Hải Dương)

Điều kiện để công chức được cử đi đào tạo sau đại học

 

( Ảnh minh họa:Internet) 
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới văn phòng luật sư Lê Hùng . Về câu hỏi của bạn, Văn phòng luật  sư Lê Hùng  xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý 

– Nghị định số 18/2010/NĐ-CP Về đào tạo, bồi dưỡng công chức.

2/ Điều kiện để công chức được cử đi đào tạo sau đại học

Căn cứ vào Điều 20 Nghị định 18/2010/NĐ-CP quy định về điều kiện để công chức được cử đi đào tạo sau đại học như sau:

1. Có thời gian công tác từ đủ 5 năm trở lên.
2. Chuyên ngành đào tạo phù hợp với vị trí việc làm.
3. Không quá 40 tuổi tính từ thời điểm được cử đi đào tạo.
4. Có cam kết tiếp tục thực hiện nhiệm vụ, công vụ sau khi hoàn thành chương trình đào tạo trong thời gian ít nhất gấp 03 lần thời gian đào tạo.
5. Có ít nhất 03 năm liên tục hoàn thành tốt nhiệm vụ.

Theo thông tin bạn cung cấp, bạn đã tốt nghiệp đại học và đã làm ở cơ quan bạn được 7 năm nên bạn đã đáp ứng được điều kiện về thời gian công tác khi xét cử công chức đi đào tạo sau đại học. Tuy nhiên ngoài ra bạn cũng phải đáp ứng các điều kiện còn lại theo quy định trên cũng như những điều kiện riêng biệt, đặc thù của cơ quan bạn đang công tác.

Căn cứ vào Điều 21 Nghị định 18/2010/NĐ-CP quy định về quyền lợi của công chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng như sau:

1. Công chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng trong nước:
a) Được cơ quan quản lý, sử dụng bố trí thời gian và kinh phí theo quy định;
b) Được tính thời gian đào tạo, bồi dưỡng vào thời gian công tác liên tục;
c) Được hưởng nguyên lương, phụ cấp trong thời gian đào tạo, bồi dưỡng;
d) Được biểu dương, khen thưởng về kết quả xuất sắc trong đào tạo, bồi dưỡng.
2. Công chức được cử đi đào tạo, bồi dưỡng ở nước ngoài được hưởng quyền lợi quy định tại điểm b khoản 1 Điều này và chế độ khác theo quy định của pháp luật.

Như vậy, theo quy định trên, nếu được cơ quan cử đi đào tạo sau đại học thì bạn sẽ được hưởng nguyên lương và phụ cấp trong thời gian đào tạo, bồi dưỡng theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 21 Nghị định 18/2010/NĐ-CP.

Trên đây là tư vấn củavăn phòng luật sư Lê Hùng  về Điều kiện để công chức được cử đi đào tạo sau đại học. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn bạn vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Văn phòng luật sư Lê Hùng   để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.