Tội cướp giật tài sản có được hưởng án treo không?

08/08/2016 10:07

Tội cướp giật tài sản có được hưởng án treo không?

Xin chào luật sư. Anh trai của em có đi giật một chiếc điện thoại của một người phụ nữ và không gây ra thương tích, đây là lần đầu tiên phạm tội của anh ấy. Bên gia đình em có nói chuyện với bên gia đình người bị mất, và đã làm đơn bãi nại. Vậy cho em luật sư là, anh trai em phạm tội nghiêm trọng không ạ. Có được hưởng án treo không ạ, hay là ở tù mấy năm a. Xin cảm ơn luật sư nhiều ạ.

Người gửi: Nguyễn Nghĩa Hoàng (Đồng Nai)

Tội cướp giật tài sản có được hưởng án treo không?

 

( Ảnh minh họa:Internet) 
Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi 1900 6589

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình tới Văn phòng luật sư Lê Hùng  Về câu hỏi của bạn Văn phòng luật sư Lê hùng xin tư vấn và hướng dẫn bạn như sau:

1/ Căn cứ pháp lý

– Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009;

2/ Tội cướp giật tài sản có được hưởng án treo không?

Căn cứ theo Điều 136 Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 về Tội cướp giật tài sản như sau:

1. Người nào cướp giật tài sản của người khác, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Có tổ chức;

b) Có tính chất chuyên nghiệp;

c) Tái phạm nguy hiểm;

d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;

đ) Hành hung để tẩu thoát;

e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;

g) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

h) Gây hậu quả nghiêm trọng.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%;

b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

c) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười hai năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân:

a) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên hoặc làm chết người;

b) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

c) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến một trăm triệu đồng.

Theo như thông tin mà bạn cung cấp thì anh bạn đã cùng với một người khác sử dụng xe máy để cướp tài sản, do đó chế tài xử lý hình phạt của anh bạn là có thể thuộc khoản 2 Điều luật nói trên, khung hình phạt từ ba năm đến mười năm.

Về điều kiện để được hưởng án treo, căn cứ theo Điều 60 của Bộ luật hình sự năm 1999, sửa đổi bổ sung năm 2009 có quy định về án treo như sau: 
1. Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm.

2. Trong thời gian thử thách, Toà án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

3. Người được hưởng án treo có thể phải chịu hình phạt bổ sung là phạt tiền, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định theo quy định tại Điều 30 và Điều 36 của Bộ luật này.

4. Người được hưởng án treo đã chấp hành được một phần hai thời gian thử thách và có nhiều tiến bộ thì theo đề nghị của cơ quan, tổ chức có trách nhiệm giám sát và giáo dục, Toà án có thể quyết định rút ngắn thời gian thử thách.

5. Đối với người được hưởng án treo mà phạm tội mới trong thời gian thử thách, thì Toà án quyết định buộc phải chấp hành hình phạt của bản án trước và tổng hợp với hình phạt của bản án mới theo quy định tại Điều 51 của Bộ luật này.”

Từ các căn cứ trên, Tòa án có thẩm quyền sẽ ra quyết định việc anh bạn sẽ chịu hình phạt tù với thời hạn bao nhiêu, và có được hưởng mức án treo hay không.

Trên đây là tư vấn của Văn phòng luật sư Lê Hùng về Tội cướp giật tài sản có được hưởng án treo không? Chúng tôi hi vọng rằng quý khách có thể vận dụng các kiến thức kể trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Nếu có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng gọi điện tới tổng đài tư vấn pháp luật trực tuyến 24/7 của Văn phòng luật sư Lê Hùng  để gặp luật sư tư vấn và chuyên viên pháp lý.